Ana amfani da kowa don gaskiyar cewa ana watsa bidiyo da sauti ta hanyar kebul na HDMI. A zahiri, ƙa’idar kuma tana ba da ƙarin tashoshi bayanai. Musamman don gudanarwa. Ɗaya daga cikinsu shine ka’idar HDMI CEC. Kuma wannan fasaha tana nan a galibin gidajen talabijin na tsakiya da na ƙima.
- Menene HDMI CEC – fasahar fasaha
- Yadda yake aiki da abin da masu amfani da ƙarshen ke amfani dashi
- Sunayen ka’idar HDMI CEC daga masana’antun daban-daban
- Yadda ake gano idan TV tana goyan bayan zaɓi na HDMI CEC
- Kunna da daidaita HDMI CEC akan TVs daga masana’antun daban-daban
- Haɗawa da daidaita SimpLink akan LG TVs
- Haɗawa da daidaita aikin Anynet + akan Samsung
- Haɗawa da saita BRAVIA Sync akan Sony TV
- Kunna fasalin EasyLink akan Philips TVs
- HDMI-CEC da Xiaomi TV akwatin
- Kurakurai a cikin shawararsu
Menene HDMI CEC – fasahar fasaha
CEC (Consumer Electronics Control) bas bas ne na serial data bas; yana amfani da ka’idojin AV.Link don watsa bayanin sarrafawa zuwa kayan aikin gida da aka haɗa da juna tare da waya SCART ko HDMI. A cikin zaɓi na biyu, haɗin haɗin ana kiransa HDMI CEC. Fasahar HDMI CEC na iya haɗa har zuwa na’urori masu jituwa 10 kuma tabbatar da an daidaita su gaba ɗaya. Ana amfani da shi a cikin TVs, gidajen wasan kwaikwayo na gida, na’urorin wasan bidiyo, na’urorin AV, kwamfutoci na sirri, da sauransu. A kan wasu samfuran na’ura, ana kiran wannan fasalin HDMI CEC Ready. A cikin 2021, an sake sabunta zaɓin HDMI CEC. Yawancin masana’antun yanzu suna amfani da sigar 2.1 HDMI a cikin na’urorin su. Sabon ma’aunin ya kusan ninka adadin bayanan da za’a iya watsawa lokaci guda akan kebul ɗin. Kuma don haka Domin mai amfani ya sami cikakkiyar fa’ida ta HDMI 2.1, samfurin 2021 kuma ya zo tare da sabon kebul na USB na Advanced Certified Ultra High Speed. [taken magana id = “abin da aka makala_3039” align = “aligncenter” nisa = “1000”]HDMI connector[/taken magana]
Yadda yake aiki da abin da masu amfani da ƙarshen ke amfani dashi
Idan duka TV da na’urorin da aka haɗa da su suna goyan bayan zaɓi na HDMI CEC, to, lokacin da aka kunna aikin, aikin duk kayan aiki yana aiki tare. Don haka, ana samun zaɓuɓɓuka masu zuwa:
- Kunnawa da kashe haɗin haɗin gwiwa na na’urori da yawa . Misali, mai amfani yana kunna / kashe na’urar wasan bidiyo na PS4 ko akwatin saitin TV, sannan na’urorin suna kunna / kashe TV. Kuma akasin haka.
- Gudanar da lamba . Lokacin da aka kunna TV, ana ƙaddamar da na’ura mai kwakwalwa tare da gamepad, TV ɗin zai canza ta atomatik zuwa shigar da bidiyon da ake so. Kuma akasin haka – sun zaɓi shigarwar a cikin na’ura wasan bidiyo, kuma ta fara ta atomatik.
- Gabaɗaya sarrafa kayan aiki . Misali, maɓallan ƙara akan ramut na mai kunnawa ƙarar TV ɗin. Kuma idan an haɗa sandar sauti, ramut ɗin nuni yana sarrafa ƙarar sa, ba ginanniyar lasifikar ba. A cikin yanayin aiwatar da mafi cikar aiwatar da wannan aikin, na’urar ramut na TV za ta sami ikon sarrafa mai kunna watsa labarai gabaɗaya. Ko mu sarrafa TV daga kwamfuta, da dai sauransu.
[taken magana id = “abin da aka makala_3059” align = “aligncenter” nisa = “500”]Haɗin na’urori da yawa[/taken magana]
Sunayen ka’idar HDMI CEC daga masana’antun daban-daban
Ayyukan HDMI CEC iri ɗaya ne ga duk masana’antun, amma sunayen ka’idar ba su da alaƙa da juna:
- a cikin fasahar LG, wannan shine “SimpLink”;
- Samsung ya kira fasalin su “Anynet+”;
- Toshiba – “CE-Link” da “Regza Link”;
- a cikin na’urori daga Hitachi, wannan shine “HDMI-CEC”;
- Philips yana da zaɓi na “EasyLink”;
- Ana iya ɓoye ka’idar Panasonic HDMI CEC a ƙarƙashin sunayen “EZ-Sync”, “Haɗin VERA” ko “Ikon HDAVI”;
- masana’antun Sony sun ba da sunan “BRAVIA Sync”;
- Mitsubishi – “NetCommand”;
- a cikin Sharp na’urorin shine “Aquos Link”;
- Majagaba yana da aikin “Kuro Link”;
- Onkyo yana da “RIHD”;
- Runco International yana da “RuncoLink”, da dai sauransu.
Abin takaici, irin wannan rikice-rikice tare da sunan wannan aikin sau da yawa yana haifar da tambayoyi da yawa daga mai amfani.
A kula! Kowane masana’anta yana ba da shawarar yin amfani da alamar na’ura ɗaya kawai don haɗawa da CEC. Amma aikin yana nuna cewa lokacin aiki tare da kayan aiki daga nau’ikan iri daban-daban ta amfani da ka’idar HDMI CEC, babu wani tsangwama a cikin sarrafa na’urorin.
Yadda ake gano idan TV tana goyan bayan zaɓi na HDMI CEC
Rikici tare da alamar aiki yana rikitar da tsari kaɗan. Amma har yanzu yana yiwuwa a gano idan TV tana goyan bayan zaɓi na HDMI CEC:
- da farko, mun ƙayyade sunan zaɓi ta mai sana’ar TV;
- Ana neman ƙarin bayani game da samuwar HDMI CEC a cikin fasfo na TV da / ko a cikin littafin koyarwa.
Zabi na biyu shine tono cikin menu na na’ura:
- a wannan yanayin, kuna buƙatar zuwa shafin “Settings”;
- a cikin jeri na gaba ɗaya, nemo sunan zaɓin da ake so. Idan an riga an yi amfani da aikin HDMI CEC, jerin na’urori don aiki tare ta hanyar HDMI kuma za a nuna su anan.
Idan an shirya sayan kawai, to, za ku iya tambayi mataimakiyar tallace-tallace game da kasancewar aikin HDMI CEC a cikin samfurin TV na sha’awa; ko nemo bayanai akan gidan yanar gizon kantin sayar da kayayyaki / masana’anta.
Kunna da daidaita HDMI CEC akan TVs daga masana’antun daban-daban
Mahimmancin aikin HDMI CEC akan duk na’urori iri ɗaya ne. Koyaya, haɗin gwiwa da daidaitawar algorithm sun ɗan bambanta. Bari mu kalli wasu misalan misalai.
Haɗawa da daidaita SimpLink akan LG TVs
A kula! Zaɓin SimpLink ba shi da tallafi lokacin haɗawa zuwa wasu na’urori ta hanyar hanyar sadarwa mara waya.
Don ware LG TV, ana buƙatar kebul na HDMI mai aiki. Muna saka ƙarshen waya a cikin HDMI / DVI IN ko HDMI IN mai haɗawa, wanda ke bayan TV ɗin; na biyu – haɗi zuwa wata na’ura. Don kunna zaɓin HDMI-CEC akan TVs, yi amfani da ramut.
Muhimmanci! A nan gaba, kawai na’urorin da ke goyan bayan wannan aikin za a iya haɗa su zuwa TV don sarrafa haɗin gwiwa.
Kunna HDMI-CEC kamar haka:
- kunna TV, kuma je zuwa sashin “Settings”;
- nemo kuma buɗe shafin “SimpLink”;
- matsa zuwa “A kunne”;
- zaɓi na’ura don aiki tare daga lissafin da aka tsara (ana nuna na’urorin da ake da su cikin cikakken launi, na’urorin da ba za su iya shiga ba suna launin toka). Neman na’urori tare da Ka’idar Kula da hanyar sadarwa ta CEC da aka haɗa da masu haɗin HDMI akan TV ana bayar da su ta zaɓin T-Link.
- danna “Ok”.
An kafa haɗin kai.Na gaba, muna sarrafa dabarar da aka zaɓa:
- Yayin sake kunnawa kai tsaye, ba a buƙatar ƙarin saituna don aiki tare da sarrafa na’urar.
- Zaɓi na’urar bidiyo don kunnawa.
- Sarrafa sake kunnawa daga diski.
- Muna aiki tare da kunnawa / kashe kayan aiki, da sauransu.
A kula! Lokacin da kuka haɗa gidan wasan kwaikwayo na gida zuwa TV, za a zaɓi lasifikarsa ta atomatik azaman tushen sauti.
Yadda ake kunnawa da daidaita HDMI CEC: https://youtu.be/fH_DTKvGDE0
Haɗawa da daidaita aikin Anynet + akan Samsung
Don kunna Anynet + akan Samsung TVs, muna haɗa TV da na’urar da aka zaɓa daidai ta hanyar kebul na HDMI, misali, na’urar wasan bidiyo na PS4 (HDMI S TB connector).Na gaba, shigar da plugin:
- bude menu ta latsa maɓallin “Source” akan ramut;
- zaɓi “HDMI”;
- ta amfani da mai karɓa mai nisa, fadada menu;
- je zuwa shafin “Plugins”;
- zaɓi “HDMI CEC Saita”, zazzage Anynet;
- a cikin sabon menu, zaɓi saitunan tsawo da suka dace;
- je zuwa menu na TV;
- sake kunna TV;
- bayan sake kunna na’urar, muna komawa zuwa saitunan plugin kuma. Duk canje-canje da aka adana zuwa adireshin CEC za su buɗe a nan. Don amfani da canje-canjen don manufarsu, danna “Clear”.
- rufe saituna.
Bayan haka, muna amfani da na’urar nesa guda ɗaya don kayan aikin gida biyu.
Haɗawa da saita BRAVIA Sync akan Sony TV
Mun kafa haɗi tsakanin Sony da na’urar da ake so – muna amfani da kebul na HDMI don wannan. A cikin TV da aka haɗa bisa Android, yi waɗannan abubuwa:
- akan DUP, danna “Home”, da “Settings”;
- fadada shafin “Shigarwar waje”, wanda ke saman allon;
- zaɓi “Saitunan HDMI”;
- sannan “Control for HDMI” kuma kunna sauyawa.
Idan Sony TV ba tare da aikin wayo ba, ana jagorantar mu ta hanyar umarnin mataki-mataki masu zuwa:
- a kan DUP, sake danna maɓallin “Gida”;
- je zuwa “Settings”;
- sai kuma “System Settings”;
- a cikin lissafin da ya bayyana, zaɓi “Saitunan daidaitawa tare da BRAVIA”;
- daga jerin da ya bayyana, danna kan na’urorin da ake so;
- Tabbatar da aikin tare da maɓallin “Enable”.
An shirya na’urori don sarrafa aiki tare. https://youtu.be/3gSJ44bFEw8
Kunna fasalin EasyLink akan Philips TVs
Don kunna aikin da ake buƙata akan Philips, yi matakai masu zuwa:
- a kan remote, danna “Home”, kuma fadada “Settings”;
- sai kuma “TV settings”;
- fadada shafin “Shigarwa”;
- sai sashen “Settings”, kuma a cikin jerin da ke akwai mun sami sunan “EasyLink”;
- muna kunna sauyawa don duk takamaiman ayyuka guda 3.
Mun kammala duk matakan, kuma mu ci gaba don bincika zaɓin HDMI-CEC da aka kunna.
HDMI-CEC da Xiaomi TV akwatin
Don kunna HDMI-CEC akan akwatin saiti, bi matakai iri ɗaya:
- Akwatin saitin TV da aka haɗa ta amfani da waya ta HDMI;
- ta cikin “Babban allon menu” je zuwa menu na saitunan.
- zaɓi babban fayil “HDMI-SEC”;
- sa’an nan kuma mu sami “CEC Switch”;
- zaɓi “A kunne”.
- Hakanan zaka iya kunna zaɓin “Wasa maɓalli ɗaya / kashe maɓalli ɗaya”. Don haka, akwatin saiti zai kunna da kashe lokacin da kuka danna maɓallin kunnawa da kashewa akan TV.
Akwatin saitin saman don sarrafa aiki tare ya shirya.
Kurakurai a cikin shawararsu
Idan aikin HDMI-CEC bai yi aiki ba, ana ba da shawarar yin abubuwa masu zuwa:
- Tabbatar cewa duk na’urorin da za a daidaita su suna goyan bayan zaɓin HDMI-CEC.
- A cikin saitunan TV, bincika kunna zaɓin da ake so, da jerin na’urorin da aka zaɓa don haɗi.
Idan ba zai yiwu a magance matsalar ta wannan hanya ba, yana da daraja duba mutunci da ingancin haɗin kebul na HDMI. Siffar HDMI-CEC hanya ce mai sauƙi kuma mai dacewa don manta game da matsalolin haɗin gwiwa da dakatar da juggling da yawa nesa. Yawancin talabijin na zamani an riga an sanye su da zaɓi mai amfani. Sabili da haka, da yawa kawai suna buƙatar ƙwarewar haɗin gwiwa da daidaitawa, kuma suna amfani da kayan aikin su tare da ta’aziyya.